เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

ท่านผู้หญิงทัศนียา สุวรรณรัฐ ถึงแก่อนิจกรรม

หัวข้อนี้ ย้าย โดย SUWANSRI เมื่อ 6-9-2013 16:23.

เก็บนานเกินไปละ

ผมว่าที่เก็บเกิน 5 ปีนี่เขามีเหตุผลอะไรกันครับใครรู้ช่วยตอบด้วย

ใช่ครับ กรณีพระาชทานเพลิงศพจะไม่มีการเปิดโลงอีกเลยครับ ยกเว้นกรณ๊ใส่โกศ จะเปิดต่อเมื่อมีการสุกำศพ(เปลี่ยนผ้าห่่อศพ ถ้าสมัยก่อนก็ครูดเอาเนื้อหนังมังสาออกเหลือแต่กระดูก) ก่อนวันพระราชทานเพลิง 1หรือ2วันครับ ซึ่งทำกันเแพาะเจ้าพนักงานเท่านั้น ญาติๆไม่เกี่ยวครับ

อย่างกรณีศพของลุงผม ได้โกศแปดเหลี่ยมแต่ญาติขอนำลงหีบ หลังพิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพแล้ว ก็นำศพลงหีบก็ไม่ได้เปิดหีบอีกเลยครับ แม้กระทั่งก่อนพระราชทานเพลิงก็นำหีบศพใส่ในเตาเลย เรียกได้ว่าหลังจากพระราชทานนำหลวงอาบศพแล้วจะไม่ได้เห็นหน้าค่าตากันอีกเลย จนกระทั่งกลายเป็นกระดูกครับ ถือว่าหลังจากพระราชน้ำหลวงแล้ว ศพเป็นของหลวงในพระราชานุเคราะห์แล้ว จะไปยุ่งเกี่ยวกับศพไม่ได้เลยนะครับ ยกเว้นเจ้าพนักงานเท่านั้น...

ขอบพระคุณทุกความรู้ครับ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
เสด็จพระราชดำเนินแทนพระองค์ไปในการพระราชทานเพลิงศพ
ท่านผู้หญิงทัศนียา สุวรรณรัฐ (ม.ป.ช., ม.ว.ม., ท.จ.ว.)
ภริยา นายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี
ณ เมรุหลวงหน้าพลับพลาอิศริยาภรณ์ วัดเทพศิรินทราวาส
เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร
วันอาทิตย์ที่ 8 กันยายน 2556 เวลา 17.30 น.

สรียินดีเจ้า
รักมั่นในวิถีชนคนยอง เขิน ลื้อ

ขอรบกวนสอบทราบหน่อยน่ะครับ  รูปภาพที่อยู่ข้าง ท่านจาด อุรัสยะนันท์ นั้นใช่ท่านผู้หญิงเจือทอง  อุรัสยะนันท์ ภรรยาของท่านหรือปล่าวครับ หรือว่าเป็นรูปภาพท่านผู้หญิงผู้ใดครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยน่ะครับ

ผมก้อคิดว่าน่าจะใช่ศพ ของท่านผู้หญิงเจือทอง อุรัสยะนันท์  มารดาของท่านผู้หญิงจรุงจิตต์  ทีขะระ  รองราชเลขานุการในสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ นะครับ เท่าที่ดูรูป และการวางรูปไว้ใกล้ๆ นายจาด อุรัสยะนันท์

โลงศพนั้นเป็นโลงศพของท่านจาด อุรัสยะนันท์ ซึ่งยังไม่ได้พระราชทานเพลิงศพเจ้า ส่วนรูปภาพที่วางใกล้กับรูปของท่านจาด ก็คือรูปท่านผู้หญิงเจือทอง อุรัสยะนันท์ (2463-2541**78 ปี) ภรรยาของท่านเอง พระราชทานเพลิงศพถ้าจำไม่ผิด ปี 2543 คาดว่าที่บรรดาลูกๆ หลานๆ นำรูปของท่านผู้หญิงมาตั้งไว้นั้น เพื่อไม่ให้ท่านจาดนั้นเหงาเจ้า
รักมั่นในวิถีชนคนยอง เขิน ลื้อ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย นุ้ย เมื่อ 23-8-2013 16:45

ศพที่เก็บที่ศาลาร้อยปี มีศพของท่านปรีดา กรรณสูตร ซึ่งลงโกศจริงและเก็บใว้ที่ศาลาร้อยปี และ ศพของเจ้าของ ...
น้องหนุ่ยพี่ทราบแล้วว่า 1 ใน 4 ศพที่อยู่ในศาลา 100 ปี นั้นมีใครอีก นอกจากท่านปรีดา1 และเจ้าของพัฒน์พงษ์1

มีท่านผู้หญิงเชื้อชื่น บุนนาคอีกศพหนึ่งเจ้า ส่วนอีกศพคือศพที่ 4 ใครไม่รู้ อิอิอิ

ละอ่อนงาว

วันที่ 8 คุณพี่ก็ต้องมาพิสูจน์ DNA แล้วหละ 555.....

เดี๋ยวคุณหมอพรถีบ จะไป พิสูจน์เองคะ

เพิ่มหัวข้อใหม่